Roll forming kayan aiki maroki

Fiye da Shekaru 28 Ƙwarewar Masana'antu

Dabarar Yaƙin Wuta don Gina Firam ɗin Karfe

A cikin " Injiniya Wuta " da aka buga a watan Afrilu 2006, mun tattauna batutuwan da ya kamata a yi la'akari da su lokacin da gobara ta tashi a cikin ginin kasuwanci mai hawa ɗaya. Anan, zamu sake nazarin wasu manyan abubuwan gini waɗanda zasu iya shafar dabarun kariyar wuta.
A ƙasa, mun ɗauki tsarin karfen gini mai hawa da yawa a matsayin misali don kwatanta yadda yake shafar zaman lafiyar kowane gini a matakai daban-daban na ginin (hotuna 1, 2).
Memba tsarin ginshiƙi tare da tasirin matsawa. Suna watsa nauyin rufin kuma suna canja shi zuwa ƙasa. Rashin gazawar ginshiƙi na iya haifar da rugujewar sashe ko duka ginin kwatsam. A cikin wannan misali, an saita studs zuwa gashin kankare a matakin bene kuma an kulle su zuwa I-beam kusa da matakin rufin. A yayin da wuta ta tashi, katako na karfe a rufi ko tsayin rufin zai yi zafi kuma ya fara fadadawa da karkatarwa. Ƙarfin da aka faɗaɗa zai iya janye ginshiƙin daga jirginsa na tsaye. Daga cikin dukkan sassan ginin, gazawar ginshiƙi shine babban haɗari. Idan ka ga ginshiƙi wanda ya bayyana yana a tsaye ko ba a tsaye gaba ɗaya ba, da fatan za a sanar da Kwamandan Lamarin (IC) nan take. Dole ne a fitar da ginin nan da nan kuma a yi kiran kira (hotuna na 3).
Karfe katako- katakon kwance wanda ke goyan bayan sauran katako. An ƙera ƙuƙumman don ɗaukar abubuwa masu nauyi, kuma suna kan madaidaitan. Yayin da wuta da zafi suka fara ɓata ginshiƙan, ƙarfe ya fara ɗaukar zafi. A kusan 1,100°F, karfen zai fara faduwa. A wannan zafin jiki, karfe ya fara fadadawa da karkatarwa. Ƙarfe mai tsawon ƙafa 100 na iya faɗaɗa da kusan inci 10. Da zarar karfe ya fara fadadawa da karkatarwa, ginshiƙan da ke goyan bayan katakon ƙarfe suma suna fara motsawa. Fadada karfen na iya haifar da bangon da ke gefen biyu na girdar don tura waje (idan karfen ya fada cikin bangon bulo), wanda zai iya sa bangon ya lankwashe ko tsage (hoto 4).
Hasken ƙarfe na katako mai ƙyalli-daidaitaccen jeri na katako na ƙarfe mai haske, ana amfani da shi don tallafawa benaye ko ƙananan rufaffiyar gangara. Ƙarfe na gaba, tsakiya da na baya na ginin yana tallafawa trusses marasa nauyi. Joist yana welded zuwa karfen katako. Idan wuta ta tashi, ƙwanƙwasa mai nauyi zai ɗauki zafi da sauri kuma yana iya kasawa cikin mintuna biyar zuwa goma. Idan rufin yana sanye da kwandishan da sauran kayan aiki, rushewar na iya faruwa da sauri. Kada kayi ƙoƙarin yanke rufin haɗin gwiwa da aka ƙarfafa. Yin hakan na iya yanke babbar igiyar igiya, babban memba mai ɗaukar nauyi, kuma yana iya haifar da rugujewar gabaɗayan tsarin truss da rufin.
Tazarar mahallin na iya zama kusan ƙafa huɗu zuwa takwas. Irin wannan tazara mai faɗi ɗaya ne daga cikin dalilan da ya sa ba kwa son yanke rufin tare da maɗaurin ƙarfe mai haske da saman rufin Q-dimbin yawa. Mataimakin Kwamishinan Wuta na New York (mai ritaya) Vincent Dunn (Vincent Dunn) ya nuna a cikin "Rushewar Gine-ginen Wuta: Jagora ga Tsaron Wuta" (Littattafan Injiniyan Wuta da Bidiyo, 1988): "Bambanci tsakanin katako joists da karfe Muhimman bambance-bambancen ƙira Tsarin tallafi na sama na joists shine tazara na joists. Tazarar da ke tsakanin buɗaɗɗen ragar ragar ƙarfe na ƙarfe ya kai ƙafa 8, ya danganta da girman sandunan ƙarfe da nauyin rufin. Faɗin sararin samaniya a tsakanin kuɗaɗɗen maɗaurin koda lokacin da ba'a sami ƙarfe na ƙarfe ba Game da haɗarin rushewa, akwai kuma haɗari da yawa ga ma'aikatan kashe gobara don yanke buɗaɗɗen rufin. Na farko, lokacin da kwane-kwane na yanke ya kusan cika, kuma idan rufin ba ya kai tsaye sama da ɗaya daga cikin maɗauran ƙarfe mai faɗin tazara, babban farantin da aka yanke zai iya lanƙwasa kwatsam ko ya rataya ƙasa a cikin wuta. Idan ƙafa ɗaya na ma'aikacin kashe gobara yana cikin yanke rufin, zai iya rasa ma'auninsa kuma ya fada cikin wutar da ke ƙasa da sarƙoƙi (hoto 5) .(138)
Ƙofofin ƙarfe-ƙarfe na goyan bayan ƙarfe na kwance suna sake rarraba nauyin bulo a kan buɗewar taga da ƙofofin ƙofofi. Ana amfani da waɗannan zanen ƙarfe a cikin sifofin "L" don ƙananan buɗewa, yayin da I-beams ana amfani da su don manyan buɗewa. An ɗaure tel ɗin ƙofar a bangon masonry na kowane gefen buɗewa. Kamar dai sauran karfe, da zarar lin kofar ya yi zafi, sai ya fara fadadawa yana murzawa. Rashin gazawar lintel na karfe na iya haifar da bango na sama ya rushe (hotuna 6 da 7).
Facade - farfajiyar waje na ginin. Abubuwan ƙarfe na haske suna samar da firam na facade. Ana amfani da kayan filasta mai hana ruwa don rufe ɗaki. Ƙarfe mai nauyi zai yi saurin rasa ƙarfin tsari da tsauri a cikin wuta. Ana iya samun samun iska na ɗaki ta hanyar karya ta hanyar gypsum sheath maimakon sanya masu kashe gobara a kan rufin. Ƙarfin wannan filastar na waje yana kama da plasterboard ɗin da ake amfani da shi a yawancin ganuwar gidaje. Bayan an shigar da kullin gypsum a wurin, mai ginin yana shafa Styrofoam® akan filasta sannan ya shafa filasta (hotuna 8, 9).
Rufin rufin. Abubuwan da ake amfani da su don gina rufin rufin ginin yana da sauƙin ginawa. Na farko, ƙusoshi na ƙarfe na kayan ado na Q-Q suna welded zuwa ƙusoshin ƙarfafa. Sa'an nan kuma, sanya kayan rufin kumfa a kan allon kayan ado mai siffar Q kuma gyara shi zuwa bene tare da sukurori. Bayan an shigar da kayan haɓakawa a wurin, manne fim ɗin rubber zuwa kayan kwalliyar kumfa don kammala saman rufin.
Don ƙananan rufin rufin, wani saman rufin da za ku iya fuskanta shine rufin kumfa na polystyrene, an rufe shi da 3/8 inch latex modified.
Nau'i na uku na rufin rufin ya ƙunshi nau'i na kayan rufewa mai tsauri wanda aka gyara zuwa rufin rufin. Sa'an nan kuma kwalta ji takarda an manna zuwa rufi Layer tare da zafi kwalta. Ana ajiye dutsen a saman rufin don gyara shi a wurin da kuma kare murfin da aka ji.
Don irin wannan tsarin, kada kuyi la'akari da yanke rufin. Yiwuwar rushewa shine minti 5 zuwa 10, don haka babu isasshen lokacin da za a iya ba da iska a cikin rufin lafiya. Yana da kyawawa don shayar da ɗakin ɗaki ta hanyar iska ta kwance (watse ta hanyar facade na ginin) maimakon sanya abubuwan da ke cikin rufin. Yanke kowane bangare na truss na iya haifar da rugujewar rufin gaba ɗaya. Kamar yadda aka bayyana a sama, za a iya rataye ginshiƙan rufin ƙasa ƙarƙashin nauyin membobin da suka yanke rufin, ta yadda za a aika mutane zuwa ginin wuta. Masana'antar tana da isasshen gogewa a cikin tarkace masu haske kuma ana ba da shawarar ku cire su daga rufin lokacin da membobin suka bayyana (hoto 10).
Dakatar da silin aluminum ko tsarin grid na karfe, tare da dakatar da wayar karfe akan tallafin rufin. Tsarin grid zai ɗauki duk fale-falen rufi don samar da rufin da aka gama. Wurin da ke sama da rufin da aka dakatar yana haifar da babban haɗari ga masu kashe gobara. Mafi yawanci ana kiransa "gidan ɗaki" ko "truss void", yana iya ɓoye wuta da harshen wuta. Da zarar wannan sararin samaniya ya shiga, ana iya kunna fashewar carbon monoxide, wanda zai haifar da rugujewar tsarin gaba ɗaya. Dole ne ku duba jirgin da wuri a yayin da gobara ta tashi, kuma idan wutar ta tashi ba zato ba tsammani daga rufin, ya kamata a bar duk ma'aikatan kashe gobara su tsere daga ginin. An sanya wayoyi masu caji da ake caji a kusa da kofar, kuma dukkan ma’aikatan kashe gobara na sanye da cikakkun kayan aikin tantance masu kada kuri’a. Wayoyin lantarki, abubuwan haɗin tsarin HVAC da layukan gas wasu sabis ne na ginin da ƙila za a ɓoye a cikin ɓangarorin trusses. Yawancin bututun iskar gas na iya shiga cikin rufin kuma ana amfani da su don dumama a saman gine-gine (hotuna 11 da 12).
A zamanin yau, ana shigar da katako na ƙarfe da katako a cikin kowane nau'in gine-gine, daga gidaje masu zaman kansu zuwa manyan gine-ginen ofis, kuma yanke shawarar korar ma'aikatan kashe gobara na iya bayyana a baya a cikin juyin halitta na wurin wuta. Lokacin gina ginin truss ya dade sosai domin duk kwamandojin kashe gobara ya kamata su san yadda gine-ginen da ke cikinta ke aikatawa a yayin da wuta ta tashi kuma su dauki matakan da suka dace.
Domin shirya da'irori da aka haɗa da kyau yadda ya kamata, dole ne ya fara da babban ra'ayin ginin ginin. Francis L. Brannigan's "Tsarin Ginin Wuta", bugu na uku (Ƙungiyar Kare Wuta ta Ƙasa, 1992) da littafin Dunn an buga shi na ɗan lokaci, kuma dole ne a karanta ga duk membobin littafin sashen kashe gobara.
Tun da yawanci ba mu da lokaci don tuntuɓar injiniyoyin gine-gine a wurin da gobarar ta tashi, alhakin IC shine hasashen canje-canjen da za su faru lokacin da ginin ke ƙonewa. Idan kai jami'i ne ko kuma kana da burin zama jami'in, kana buƙatar samun ilimi a fannin gine-gine.
JOHN MILES shi ne kyaftin na Sashen Kashe Gobara na New York, wanda aka ba shi ga tsani na 35. A baya can, ya yi aiki a matsayin laftanar ga tsani na 35 da kuma ma'aikacin kashe gobara na tsani na 34 da injin na 82. (NJ) Ma'aikatar Wuta da Ruwan Ruwa (NY) Ma'aikatar Wuta, kuma malami ne a Cibiyar Horar da Wuta ta Rockland County a Pomona, New York.
John Tobin (JOHN TOBIN) tsohon soja ne mai shekaru 33 na gogewar aikin kashe gobara, kuma shi ne shugaban sashen kashe gobara na Kogin Vail (NJ). Yana da digiri na biyu a aikin gwamnati kuma memba ne na hukumar ba da shawara na Makarantar Shari'a da Tsaron Jama'a ta Bergen County (NJ).
A cikin " Injiniya Wuta " da aka buga a watan Afrilu 2006, mun tattauna batutuwan da ya kamata a yi la'akari da su lokacin da gobara ta tashi a cikin ginin kasuwanci mai hawa ɗaya. Anan, zamu sake nazarin wasu manyan abubuwan gini waɗanda zasu iya shafar dabarun kariyar wuta.
A ƙasa, mun ɗauki tsarin karfen gini mai hawa da yawa a matsayin misali don kwatanta yadda yake shafar zaman lafiyar kowane gini a matakai daban-daban na ginin (hotuna 1, 2).
Memba tsarin ginshiƙi tare da tasirin matsawa. Suna watsa nauyin rufin kuma suna canja shi zuwa ƙasa. Rashin gazawar ginshiƙi na iya haifar da rugujewar sashe ko duka ginin kwatsam. A cikin wannan misali, an saita studs zuwa gashin kankare a matakin bene kuma an kulle su zuwa I-beam kusa da matakin rufin. A yayin da wuta ta tashi, katako na karfe a rufi ko tsayin rufin zai yi zafi kuma ya fara fadadawa da karkatarwa. Ƙarfin da aka faɗaɗa zai iya janye ginshiƙin daga jirginsa na tsaye. Daga cikin dukkan sassan ginin, gazawar ginshiƙi shine babban haɗari. Idan ka ga ginshiƙi wanda ya bayyana yana a tsaye ko ba a tsaye gaba ɗaya ba, da fatan za a sanar da Kwamandan Lamarin (IC) nan take. Dole ne a fitar da ginin nan da nan kuma a yi kiran kira (hotuna na 3).
Karfe katako- katakon kwance wanda ke goyan bayan sauran katako. An ƙera ƙuƙumman don ɗaukar abubuwa masu nauyi, kuma suna kan madaidaitan. Yayin da wuta da zafi suka fara ɓata ginshiƙan, ƙarfe ya fara ɗaukar zafi. A kusan 1,100°F, karfen zai fara faduwa. A wannan zafin jiki, karfe ya fara fadadawa da karkatarwa. Ƙarfe mai tsawon ƙafa 100 na iya faɗaɗa da kusan inci 10. Da zarar karfe ya fara fadadawa da karkatarwa, ginshiƙan da ke goyan bayan katakon ƙarfe suma suna fara motsawa. Fadada karfen na iya haifar da bangon da ke gefen biyu na girdar don tura waje (idan karfen ya fada cikin bangon bulo), wanda zai iya sa bangon ya lankwashe ko tsage (hoto 4).
Hasken ƙarfe na katako mai ƙyalli-daidaitaccen jeri na katako na ƙarfe mai haske, ana amfani da shi don tallafawa benaye ko ƙananan rufaffiyar gangara. Ƙarfe na gaba, tsakiya da na baya na ginin yana tallafawa trusses marasa nauyi. Joist yana welded zuwa karfen katako. Idan wuta ta tashi, ƙwanƙwasa mai nauyi zai ɗauki zafi da sauri kuma yana iya kasawa cikin mintuna biyar zuwa goma. Idan rufin yana sanye da kwandishan da sauran kayan aiki, rushewar na iya faruwa da sauri. Kada kayi ƙoƙarin yanke rufin haɗin gwiwa da aka ƙarfafa. Yin hakan na iya yanke babbar igiyar igiya, babban memba mai ɗaukar nauyi, kuma yana iya haifar da rugujewar gabaɗayan tsarin truss da rufin.
Tazarar mahallin na iya zama kusan ƙafa huɗu zuwa takwas. Irin wannan tazara mai faɗi ɗaya ne daga cikin dalilan da ya sa ba kwa son yanke rufin tare da maɗaurin ƙarfe mai haske da saman rufin Q-dimbin yawa. Mataimakin Kwamishinan Wuta na New York (mai ritaya) Vincent Dunn (Vincent Dunn) ya nuna a cikin "Rushewar Gine-ginen Wuta: Jagora ga Tsaron Wuta" (Littattafan Injiniyan Wuta da Bidiyo, 1988): "Bambanci tsakanin katako joists da karfe Muhimman bambance-bambancen ƙira Tsarin tallafi na sama na joists shine tazara na joists. Tazarar da ke tsakanin buɗaɗɗen ragar ragar ƙarfe na ƙarfe ya kai ƙafa 8, ya danganta da girman sandunan ƙarfe da nauyin rufin. Faɗin sararin samaniya a tsakanin kuɗaɗɗen maɗaurin koda lokacin da ba'a sami ƙarfe na ƙarfe ba Game da haɗarin rushewa, akwai kuma haɗari da yawa ga ma'aikatan kashe gobara don yanke buɗaɗɗen rufin. Na farko, lokacin da kwane-kwane na yanke ya kusan cika, kuma idan rufin ba ya kai tsaye sama da ɗaya daga cikin maɗauran ƙarfe mai faɗin tazara, babban farantin da aka yanke zai iya lanƙwasa kwatsam ko ya rataya ƙasa a cikin wuta. Idan ƙafa ɗaya na ma'aikacin kashe gobara yana cikin yanke rufin, zai iya rasa ma'auninsa kuma ya fada cikin wutar da ke ƙasa da sarƙoƙi (hoto 5) .(138)
Ƙofofin ƙarfe-ƙarfe na goyan bayan ƙarfe na kwance suna sake rarraba nauyin bulo a kan buɗewar taga da ƙofofin ƙofofi. Ana amfani da waɗannan zanen ƙarfe a cikin sifofin "L" don ƙananan buɗewa, yayin da I-beams ana amfani da su don manyan buɗewa. An ɗaure tel ɗin ƙofar a bangon masonry na kowane gefen buɗewa. Kamar dai sauran karfe, da zarar lin kofar ya yi zafi, sai ya fara fadadawa yana murzawa. Rashin gazawar lintel na karfe na iya haifar da bango na sama ya rushe (hotuna 6 da 7).
Facade - farfajiyar waje na ginin. Abubuwan ƙarfe na haske suna samar da firam na facade. Ana amfani da kayan filasta mai hana ruwa don rufe ɗaki. Ƙarfe mai nauyi zai yi saurin rasa ƙarfin tsari da tsauri a cikin wuta. Ana iya samun samun iska na ɗaki ta hanyar karya ta hanyar gypsum sheath maimakon sanya masu kashe gobara a kan rufin. Ƙarfin wannan filastar na waje yana kama da plasterboard ɗin da ake amfani da shi a yawancin ganuwar gidaje. Bayan an shigar da kullin gypsum a wurin, mai ginin yana shafa Styrofoam® akan filasta sannan ya shafa filasta (hotuna 8, 9).
Rufin rufin. Abubuwan da ake amfani da su don gina rufin rufin ginin yana da sauƙin ginawa. Na farko, ƙusoshi na ƙarfe na kayan ado na Q-Q suna welded zuwa ƙusoshin ƙarfafa. Sa'an nan kuma, sanya kayan rufin kumfa a kan allon kayan ado mai siffar Q kuma gyara shi zuwa bene tare da sukurori. Bayan an shigar da kayan haɓakawa a wurin, manne fim ɗin rubber zuwa kayan kwalliyar kumfa don kammala saman rufin.
Don ƙananan rufin rufin, wani saman rufin da za ku iya fuskanta shine rufin kumfa na polystyrene, an rufe shi da 3/8 inch latex modified.
Nau'i na uku na rufin rufin ya ƙunshi nau'i na kayan rufewa mai tsauri wanda aka gyara zuwa rufin rufin. Sa'an nan kuma kwalta ji takarda an manna zuwa rufi Layer tare da zafi kwalta. Ana ajiye dutsen a saman rufin don gyara shi a wurin da kuma kare murfin da aka ji.
Don irin wannan tsarin, kada kuyi la'akari da yanke rufin. Yiwuwar rushewa shine minti 5 zuwa 10, don haka babu isasshen lokacin da za a iya ba da iska a cikin rufin lafiya. Yana da kyawawa don shayar da ɗakin ɗaki ta hanyar iska ta kwance (watse ta hanyar facade na ginin) maimakon sanya abubuwan da ke cikin rufin. Yanke kowane bangare na truss na iya haifar da rugujewar rufin gaba ɗaya. Kamar yadda aka bayyana a sama, za a iya rataye ginshiƙan rufin ƙasa ƙarƙashin nauyin membobin da suka yanke rufin, ta yadda za a aika mutane zuwa ginin wuta. Masana'antar tana da isasshen gogewa a cikin tarkace masu haske kuma ana ba da shawarar ku cire su daga rufin lokacin da membobin suka bayyana (hoto 10).
Dakatar da silin aluminum ko tsarin grid na karfe, tare da dakatar da wayar karfe akan tallafin rufin. Tsarin grid zai ɗauki duk fale-falen rufi don samar da rufin da aka gama. Wurin da ke sama da rufin da aka dakatar yana haifar da babban haɗari ga masu kashe gobara. Mafi yawanci ana kiransa "gidan ɗaki" ko "truss void", yana iya ɓoye wuta da harshen wuta. Da zarar wannan sararin samaniya ya shiga, ana iya kunna fashewar carbon monoxide, wanda zai haifar da rugujewar tsarin gaba ɗaya. Dole ne ku duba jirgin da wuri a yayin da gobara ta tashi, kuma idan wutar ta tashi ba zato ba tsammani daga rufin, ya kamata a bar duk ma'aikatan kashe gobara su tsere daga ginin. An sanya wayoyi masu caji da ake caji a kusa da kofar, kuma dukkan ma’aikatan kashe gobara na sanye da cikakkun kayan aikin tantance masu kada kuri’a. Wayoyin lantarki, abubuwan haɗin tsarin HVAC da layukan gas wasu sabis ne na ginin da ƙila za a ɓoye a cikin ɓangarorin trusses. Yawancin bututun iskar gas na iya shiga cikin rufin kuma ana amfani da su don dumama a saman gine-gine (hotuna 11 da 12).
A zamanin yau, ana shigar da katako na ƙarfe da katako a cikin kowane nau'in gine-gine, daga gidaje masu zaman kansu zuwa manyan gine-ginen ofis, kuma yanke shawarar korar ma'aikatan kashe gobara na iya bayyana a baya a cikin juyin halitta na wurin wuta. Lokacin gina ginin truss ya dade sosai domin duk kwamandojin kashe gobara ya kamata su san yadda gine-ginen da ke cikinta ke aikatawa a yayin da wuta ta tashi kuma su dauki matakan da suka dace.
Domin shirya da'irori da aka haɗa da kyau yadda ya kamata, dole ne ya fara da babban ra'ayin ginin ginin. Francis L. Brannigan's "Tsarin Ginin Wuta", bugu na uku (Ƙungiyar Kare Wuta ta Ƙasa, 1992) da littafin Dunn an buga shi na ɗan lokaci, kuma dole ne a karanta ga duk membobin littafin sashen kashe gobara.
Tun da yawanci ba mu da lokaci don tuntuɓar injiniyoyin gine-gine a wurin da gobarar ta tashi, alhakin IC shine hasashen canje-canjen da za su faru lokacin da ginin ke ƙonewa. Idan kai jami'i ne ko kuma kana da burin zama jami'in, kana buƙatar samun ilimi a fannin gine-gine.
JOHN MILES shi ne kyaftin na Sashen Kashe Gobara na New York, wanda aka ba shi ga tsani na 35. A baya can, ya yi aiki a matsayin laftanar ga tsani na 35 da kuma ma'aikacin kashe gobara na tsani na 34 da injin na 82. (NJ) Ma'aikatar Wuta da Ruwan Ruwa (NY) Ma'aikatar Wuta, kuma malami ne a Cibiyar Horar da Wuta ta Rockland County a Pomona, New York.
John Tobin (JOHN TOBIN) tsohon soja ne mai shekaru 33 na gogewar aikin kashe gobara, kuma shi ne shugaban sashen kashe gobara na Kogin Vail (NJ). Yana da digiri na biyu a aikin gwamnati kuma memba ne na hukumar ba da shawara na Makarantar Shari'a da Tsaron Jama'a ta Bergen County (NJ).


Lokacin aikawa: Maris 26-2021