Roll forming kayan aiki maroki

Fiye da Shekaru 28 Ƙwarewar Masana'antu

Har yaushe rufin zai kasance? Ya dogara da wane nau'in shingles kuke da shi - Bob Vila Aug 20 '11 a 10:01

A: Kayan aiki da aikin aiki, da yanayin yanayi a yankinku, za su ƙayyade tsawon rayuwar rufin ku. Lokacin shigar da kamfani mai inganci, nau'ikan rufin da yawa sun wuce shekaru 15; wasu na iya wuce shekaru 50 ko sama da haka sai dai in ba a samu guguwa mai karfi ko wata babbar bishiya ta fadi ba. Ba abin mamaki ba ne, nau'ikan shingles masu ƙarancin tsada ba su daɗe idan dai mafi tsada, kuma kewayon farashin yana da faɗi sosai.
Shingles marasa tsada sun kai $70 a kowace murabba'in (a cikin jargon rufi, "square" yana da ƙafa 100). A cikin babban ɓangaren ƙarshen, sabon rufin zai iya kashe har zuwa $ 1,500 a kowace ƙafar murabba'in; shingles a cikin kewayon farashi na sama na iya wuce gidan da kansa. Ci gaba da karantawa don koyo game da tsawon rayuwar nau'ikan shingles daban-daban don ku iya fahimtar lokacin da ake buƙatar maye gurbin rufin.
Shingles na kwalta shine nau'in rufin rufin da aka fi sayar a yau. An shigar da su a cikin fiye da kashi 80 na sababbin gidaje saboda suna da araha ($ 70 zuwa $ 150 kowace murabba'in mita a matsakaici) kuma sun zo tare da garanti na shekaru 25.
Shingles na kwalta rufaffiyar kwalta ce da aka yi daga kayan halitta kamar fiberglass ko cellulose waɗanda ke ba da kariya mai dorewa daga haskoki UV, iska da ruwan sama. Zafin rana yana tausasa bitumen a kan shingles, wanda a kan lokaci yana taimakawa wajen riƙe shingles a wuri da kuma haifar da hatimin ruwa.
Kowane nau'in shingle na kwalta (fiberglass ko Organic) yana da fa'ida da rashin amfaninsa. Shingles na kwalta, wanda aka yi daga kayan halitta irin su cellulose, suna da dorewa sosai amma sun fi shingles na fiberglass tsada. Shingles na kwalta na halitta su ma sun fi kauri kuma suna da ƙarin kwalta da ake shafa musu. A gefe guda kuma, shingles na fiberglass sun fi nauyi a cikin nauyi, wanda shine dalilin da ya sa ake zabar su sau da yawa lokacin da aka shimfiɗa shingles a kan rufin da ake ciki. Bugu da ƙari, shingles na fiberglass suna da tsayayyar wuta fiye da shingles cellulose.
Dukansu ginshiƙan fiberglass da na halitta bituminous shingles sun zo cikin ƙirar ƙira iri-iri, tare da shingles masu ɗai-ɗai uku da na gine-ginen sun fi kowa. Mafi shahara shi ne shingle guda uku, wanda a cikinsa an yanke gefen ƙasa na kowane tsiri zuwa guda uku, yana ba da bayyanar shingle guda uku. Sabanin haka, shingles na gine-gine (duba ƙasa) suna amfani da nau'i-nau'i na kayan aiki masu yawa don ƙirƙirar tsari mai laushi wanda ke kwatanta bayyanar shingle guda ɗaya, yana sa rufin ya zama mai ban sha'awa kuma mai girma uku.
Ƙimar rashin lahani na shingles shine cewa suna da saukin kamuwa da lalacewa ta hanyar naman gwari ko algae lokacin da aka shigar da su a cikin wuraren da ke da ruwa. Waɗanda ke zaune a cikin yanayi mai ɗanɗano musamman kuma suna tunanin maye gurbin rufin kwalta na iya son saka hannun jari a cikin shingles na musamman da ke jure algae.
Ko da yake shingles na gine-gine suna hatimi daidai da daidaitattun shingles na bituminous, sun yi kauri sau uku, don haka suna samar da rufin da ya fi tsayi. Garanti na shingle na gine-gine yana nuna ƙarin dorewa. Yayin da garanti ya bambanta ta masana'anta, wasu sun ƙara zuwa shekaru 30 ko fiye.
Shingles na gine-gine, wanda farashinsa a $250 zuwa $400 a kowace murabba'in, sun fi shingle uku tsada, amma kuma ana ganin sun fi kyau. Waɗannan nau'ikan laminate da yawa ba wai kawai ƙara ƙarfin su ba ne, har ma suna ba su damar yin kwaikwayi samfuri da laushi na kayan da suka fi tsada kamar itace, slate da rufin tayal. Tun da waɗannan kayayyaki na alatu ba su da tsada fiye da kayan da suke kwaikwayo, shingles na gine-gine na iya samar da kyawawan kayan ado ba tare da tsada mai tsada ba.
Lura cewa gine-ginen gine-gine da 3-ply bituminous shingles ba su dace da amfani ba a kan rufin da ba a kwance ba. Za a iya amfani da su kawai a kan rufin da aka kafa tare da gangara na 4:12 ko fiye.
Cedar shine zaɓin da aka fi so don shingles da shingles saboda ruɓansa da kayan kare kwari. A tsawon lokaci, shingles za su ɗauki launi mai laushi mai laushi na azurfa wanda zai dace da kusan kowane salon gida, amma yana da kyau musamman ga gidajen Tudor da kuma gidajen gida masu tsayi.
Don rufin tiled, za ku biya tsakanin $250 da $600 kowace murabba'in mita. Don kiyaye shi cikin kyakkyawan yanayi, ya kamata a duba rufin tayal a kowace shekara kuma duk wani tsagewar rufin tayal ya kamata a maye gurbinsu nan da nan. Rufin da aka kiyaye da kyau zai kasance tsakanin shekaru 15 zuwa 30, ya danganta da ingancin shingles ko shingles.
Yayin da shingles suna da kyawawan dabi'u kuma ba su da tsada don shigarwa, suna kuma da wasu matsaloli. Domin samfurin halitta ne, ba sabon abu ba ne don shingles ya yi tsalle ko tsaga yayin shigarwa, da kuma warp bayan an shigar da shingles. Waɗannan lahani na iya haifar da ɗigowa ko ware fale-falen ɗaiɗaikun.
Shingles na itace da ƙugiya kuma suna da wuyar canza launi. Launinsu mai launin ruwan kasa mai launin ruwan kasa zai juya zuwa launin toka na azurfa bayan 'yan watanni, launi wasu mutane sun fi so. Rashin kamuwa da shingles zuwa wuta yana da matukar damuwa, ko da yake shingles da shingles da aka yi wa maganin wuta suna samuwa. A haƙiƙa, a wasu biranen, ƙa'idodi sun hana amfani da ƙulle-ƙulle na itace da ba a gama ba. Ku sani cewa shigar da shingles na iya haifar da ƙimar inshora mafi girma ko raguwar mai gida.
Duk da yake ana samun fale-falen yumbu a cikin sautunan ƙasa daban-daban, wannan nau'in rufin ya fi sananne don sautunan terracotta masu ƙarfi waɗanda suka shahara sosai a kudu maso yammacin Amurka. Shigar da rufin tayal yumbu zai iya kashe ko'ina daga $600 zuwa $800 a kowace murabba'in mita, amma ba za ku iya maye gurbinsa ba nan da nan. Dorewa, fale-falen fale-falen ƙarancin kulawa na iya ɗaukar nauyi har zuwa shekaru 50 cikin sauƙi, kuma garantin masana'anta yana daga shekaru 30 zuwa rayuwa.
Rufin tile na yumbu ya shahara musamman a yanayi mai zafi da rana, saboda zafin rana mai ƙarfi na iya yin laushi ƙarƙashin tiles ɗin kwalta, yana raunana mannewa kuma yana sa rufin ya zube. Ko da yake ana kiran su da fale-falen “laka” wasu kuma a zahiri an yi su ne daga yumbu, fale-falen yumbu na yau ana yin su ne da farko daga siminti masu launi waɗanda aka ƙera su zuwa siffa mai lanƙwasa, lebur ko kuma masu juna biyu.
Shigar da fale-falen yumbu ba aikin yi-da-kanka ba ne. Fale-falen fale-falen suna da nauyi kuma masu rauni kuma dole ne a shimfiɗa su bisa ga ƙayyadaddun tsari waɗanda ke buƙatar ma'auni daidai. Hakanan, maye gurbin tsohon rufin kwalta da fale-falen yumbu na iya buƙatar ƙarfafa tsarin rufin gida, saboda fale-falen yumbu na iya ɗaukar nauyin kilo 950 a kowace murabba'in mita.
Rufin ƙarfe ya bambanta da farashi da inganci, kama daga $ 115 / murabba'in don tsayayyen kabu na aluminum ko sassan ƙarfe zuwa $ 900 / sq don dutsen da ke fuskantar shingles na ƙarfe da tsayayyen kabu na tagulla.
A cikin yanayin rufin ƙarfe, ingancin kuma ya dogara da kauri: girman kauri (ƙananan lamba), rufin ya fi tsayi. A cikin mai rahusa, zaku sami ƙaramin ƙarfe (caliber 26 zuwa 29) tare da rayuwar sabis na shekaru 20 zuwa 25.
Rufin ƙarfe masu inganci (kauri 22 zuwa 24 mm) sun shahara a yankunan arewa saboda iyawar su na jujjuya dusar ƙanƙara daga rufin kuma suna da ƙarfi sosai don wuce fiye da rabin karni. Masu kera suna ba da garanti daga shekaru 20 zuwa rayuwa, dangane da ingancin ƙarfe. Wani fa'ida kuma shine rufin ƙarfe yana da ƙarancin ƙafar carbon fiye da kwalta saboda yawan adadin man da ake amfani da shi wajen samar da shingle.
Babban rashin lahani na rufin ƙarfe shine cewa ana iya toshe su ta hanyar faɗuwar rassan ko manyan duwatsun ƙanƙara. Dents kusan ba zai yiwu a cire su ba kuma galibi ana ganin su daga nesa, suna lalata yanayin rufin. Ga waɗanda ke zaune a ƙarƙashin bishiyoyi ko a wuraren da ƙanƙara mai yawa, ana ba da shawarar rufin ƙarfe da aka yi da ƙarfe maimakon aluminum ko jan ƙarfe don rage haɗarin haƙora.
Slate dutse ne mai ƙayatarwa na halitta tare da kyakkyawan rubutu wanda ya dace don yin fale-falen fale-falen buraka. Yayin da rufin slate zai iya zama tsada ($ 600 zuwa $ 1,500 a kowace murabba'in mita), zai iya jurewa kusan duk wani abu da Uwar Halit ta jefa a ciki (ban da hadari mai karfi) yayin da yake kiyaye mutuncin tsarinsa da kyawunsa.
Masu kera fale-falen fale-falen suna ba da garanti na shekaru 50 zuwa rayuwa, yana sauƙaƙa maye gurbin idan tayal ɗin slate ya fashe. Babban rashin lahani na fale-falen rufin slate (banda farashi) shine nauyi. Daidaitaccen tsarin rufin ba ya dace don tallafawa waɗannan ƙwanƙwasa masu nauyi, don haka dole ne a ƙarfafa ginshiƙan rufin kafin a shigar da rufin slate. Wani fasali na shigar da rufin tayal slate shine cewa bai dace da aikin yi-da-kanka ba. Daidaito yana da mahimmanci lokacin shigar da slate shingles kuma ana buƙatar gogaggen ɗan kwangilar rufin don tabbatar da shingles ba su faɗuwa yayin aikin ba.
Wadanda ke neman rufin da ke jure wuta ba za su iya yin kuskure da shingles na slate ba. Tunda samfurin halitta ne, shima yana da alaƙa da muhalli. Za a iya sake amfani da Slate ko da bayan rufin rufin sa ya ƙare.
Shigar da na'urorin hasken rana a kan rufin gargajiya ya zama ruwan dare a kwanakin nan, amma shingle na hasken rana yana kan jariri. A gefe guda kuma sun fi manyan na’urorin hasken rana kyau, amma kuma suna da tsada kuma farashinsu ya haura dala 22,000 fiye da na’urorin hasken rana na yau da kullun. Abin baƙin ciki shine, tayal mai amfani da hasken rana ba su da ƙarfi kamar hasken rana saboda ba za su iya samar da wutar lantarki mai yawa ba. Gabaɗaya, fale-falen fale-falen hasken rana na yau suna samar da kusan kashi 23% ƙasa da makamashi fiye da daidaitattun hanyoyin hasken rana.
A gefe guda, fale-falen fale-falen hasken rana suna rufe da garanti na shekaru 30, kuma fale-falen fale-falen da suka lalace suna da sauƙin maye gurbinsu (ko da yake ana buƙatar ƙwararre don maye gurbinsu). Hakanan ya kamata a bar shigarwa na farko na shingle na hasken rana ga ƙwararru. Fasahar tana ci gaba cikin sauri, kuma yayin da samar da fale-falen fale-falen hasken rana ke fadada, farashin su na iya faduwa.
Rufin yawanci yana da tsawon rayuwa daga shekaru 20 zuwa 100, ya danganta da kayan da ake amfani da su, aiki da yanayi. Ba abin mamaki bane, kayan da suka fi ɗorewa kuma sun fi tsada. Akwai launuka da kayayyaki da yawa don dacewa da kowane salon gida, amma zabar sabon rufin ya fi ɗaukar launi kawai. Yana da mahimmanci don zaɓar kayan rufin da ya dace da yanayin yankin ku da gangaren rufin. Lura cewa yana da kyau koyaushe a sami ƙwararren mai yin rufin rufin, amma ga kwazo da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun gida, ya fi sauƙi shigar da rufin kwalta.
Sauya rufin abu ne mai tsada. Kafin ka fara, yana da mahimmanci a bincika kayan rufin ku da zaɓin ɗan kwangila. Idan kuna tunanin maye gurbin rufin ku, ga wasu amsoshin tambayoyin da zaku iya samu.
Amsa gajere: kafin rufin da ke akwai ya zube. Rayuwar sabis ta dogara da nau'in rufin. Misali, rayuwar sabis na shingles guda uku yana da kusan shekaru 25, yayin da rayuwar sabis na shingles na gine-gine ya kai shekaru 30. Rufin shingled zai iya wucewa har zuwa shekaru 30, amma kafin wannan lokacin, ana iya buƙatar maye gurbin shingles guda ɗaya. Matsakaicin rayuwar rufin tayal yumbu shine shekaru 50, yayin da rayuwar rufin ƙarfe ya kasance shekaru 20 zuwa 70, dangane da inganci. Rufin slate zai iya wucewa har zuwa karni, yayin da shingle na hasken rana zai iya wuce shekaru 30.
Lokacin da rayuwar rufin ya ƙare, lokaci yayi don sabon rufin, koda kuwa har yanzu yana da kyau. Sauran alamomin da ke nuna cewa ana buƙatar maye gurbin rufin sun haɗa da lalacewa daga ƙanƙara ko rassan rassan da suka faɗo, murɗaɗɗen ƙugiya, ɓarna mai ɓarna, da rufin rufin.
Bayyanannun alamun lalacewa sun haɗa da fale-falen ko fale-falen fale-falen fale-falen buraka ko ya ɓace, ɗigogin rufin ciki, rufin da ba a taɓa gani ba, da bacewar shingle ko tsage. Duk da haka, ba dukkan alamu ba ne ake iya gani ga idon da ba a horar da su ba, don haka idan kun yi zargin lalacewa, kira ƙwararrun rufin don duba rufin ku.
Maye gurbin kwalta ko ginin rufin na iya ɗaukar ko'ina daga kwanaki 3 zuwa 5, ya danganta da yanayin yanayi da girma da rikitarwar aikin. Shigar da wasu nau'ikan rufin na iya ɗauka daga kwanaki da yawa zuwa makonni. Ruwa, dusar ƙanƙara ko yanayi mai tsanani na iya tsawaita lokacin sauyawa.


Lokacin aikawa: Agusta-25-2023